Mỗi lần phun thuốc, bón phân, hay thăm lúa ông Bùi Văn Sáu, ở ấp Lợi Hưng, xã Long Đức, huyện Long Phú chạy xe đến tận bờ ruộng. Đây là hình ảnh thường thấy ở nhiều cánh đồng khi mà giao thông nông thôn đã lan tỏa đến tận khu dân cư và mục tiêu phát triển giao thông - thủy lợi đã dần thành hiện thực. Mô hình giao thông - thủy lợi kết hợp không đơn thuần là phục vụ tưới tiêu mà còn là đường giao thông nông thôn phục vụ việc đi lại, luân chuyển hàng hóa thuận tiện hơn. Cùng với thành tựu ứng dụng cơ giới, giao thông, thủy lợi thông thoáng đã thật sự làm đổi thay về môi trường sống, điều kiện sản xuất của nông dân tiến bộ rất rõ nét. ông Bùi Văn Sáu, ở ấp Lợi Hưng, xã Long Đức, huyện Long Phú Nông phấn khởi nói “dân bây giờ phấn khởi rồi, nhà nước làm kênh rạch, đường lộ cho mình đi tới ruộng hết rồi.Giờ thì làm lúa chất lượng, lúa thơm hết nên năng suất, chất lượng tăng làm cho nông dân có thêm lợi nhuận”
Trích ảnh: Hệ thống giao thông hoàn thiện giúp người dân đi lại dễ dàng
Hoàn thiện dần hạ tầng kỹ thuật phục vụ dân sinh, tổ chức sản xuất sao cho hiệu quả kinh tế cao, mức lợi nhuận tăng lên, sản xuất gắn với tiêu thụ, chuyển đổi cơ cấu cây con giống hợp lý từ Đề án cơ cấu lại nông nghiệp. Nông dân có điều kiện thì phát triển mạnh mô hình kinh tế nông hộ, kinh tế trang trại, lúa thì canh tác theo mô hình cánh đồng lớn, sản xuất hàng hóa tập trung. Nếu như trước đây các công trình giao thông nông thôn chỉ giải quyết tình trạng lầy lội trong mùa mưa thì nay đã được nâng cấp, mở rộng vừa phục vụ đi lại vừa đáp ứng yêu cầu vận chuyển hàng hóa. Diện mạo thay đổi, những tiện ích trong sinh hoạt, sản xuất được cải thiện đã góp phần rút ngắn khoảng cách chênh lệch giữa nông thôn và thành thị. Ông Lưu Đình Tuấn, ấp Lợi Đức, xã Long Đức, huyện Long Phú nhận xét “Mình thấy mô hình xây dựng nông thôn mới thì thất mấy cái:Vấn đề trật tự an toàn xã hội của bà con mình có bước tiến bộ, trộm cắp cũng ít, mất tình làng nghĩa xóm, mâu thuẩn trong dân cũng không có, hoặc hạn chế. Đường xá mở rộng sạch, đẹp, bà con mình ý thức tốt, thấy rác thì thu gom, dọn dẹp, môi trường sống giờ ngon lành. Đổi mới nhiều lắm, đèn đường giờ nhìn cũng thấy đẹp”. Bà Nguyễn Thị Hồng Tươi, ấp Phụng Sơn, xã Song Phụng nói thêm “Bây giờ sung sướng rồi, khỏe lắm rồi. Đường có, đường nhựa có, đường đal có hết, nhà cửa có điện, có nước sạch, có thiếu gì đâu. Sung sướng lắm, phấn khởi lắm”.
Long Phú là địa phương sản xuất nông nghiệp là chính, đặc biệt là cây lúa. Thực hiện Đề án cơ cấu lại nông nghiệp gắn với xây dựng nông thôn mới đã nâng giá trị 01 ha đất trồng trọt và thuỷ sản đạt 140 triệu đồng năm 2019, tiêu chí về giao thông nông thôn, thủy lợi phục vụ sản xuất cơ bản đáp ứng nhu cầu và nhiều tiêu chí về y tế, giáo dục, ngoài 4 xã đạt chuẩn nông thôn mới là Trường Khánh, Tân Thạnh, Long Đức, Song Phụng các xã còn lại cũng đạt từ 15 tiêu chí trở lên. Gần về đích chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, thì mức độ hoàn thiện hạ tầng kỹ thuật, việc tổ chức sản xuất đạt hiệu quả và nông dân được thừa hưởng sự tiện ích từ chương trình mang lại - ngày càng hiện hữu.
Bài, ảnh: Thanh Đồng